Sở Du lịch tổ chức Hội nghị kiểm điểm tập thể, cá nhân lãnh đạo Sở năm 2023
Ngày 22/11/2023, Sở Du lịch tổ chức Hội nghị kiểm điểm tập thể, cá nhân lãnh đạo Sở năm 2023. Tới dự và chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Võ Văn Dũng - Ủy viên BCH Tỉnh ủy, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; đồng chí Lê Quốc Khánh - Phó trưởng ban thường trực Ban Tổ chức Tỉnh ủy; đồng chí Chu Bá Long - Phó Bí thư Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh và đại diện các Ban của tỉnh: Tổ chức, Dân vận, Nội chính, Văn phòng Tỉnh ủy.
Quang cảnh buổi làm việc
Năm 2023, toàn ngành Du lịch đã đoàn kết, cộng sự, nâng cao chất lượng tham mưu để triển khai có hiệu quả các nhiệm vụ được Tỉnh ủy, UBND tỉnh giao; hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu kế hoạch được giao. Dự ước cả năm 2023: Tổng lượt khách lưu trú dự kiến đạt 5.280.000 lượt, bằng 120% so với năm 2022, trong đó khách quốc tế là 77.500 lượt, bằng 231% so với năm 2022; doanh thu du lịch dự kiến đạt 7.800 tỷ đồng, bằng 139% so với năm 2022.
Dưới sự lãnh đạo của tập thể lãnh đạo Sở, trong năm, Sở đã hoàn thành tham mưu các văn bản quan trọng, có ý nghĩa định hướng phát triển du lịch của ngành: trình UBND tỉnh ban hành quyết định số 1439/QĐ.UBND ngày 23/5/2023 về phê duyệt Chiến lược phát triển du lịch Nghệ An đến năm 2030, tầm nhìn đến 2035, Kế hoạch hành động thực hiện Chiến lược phát triển du lịch Nghệ An đến năm 2030, tầm nhìn đến 2035 số 812/KH-UBND ngày 30/10/2023. Trình UBND tỉnh ban hành Quyết định số 18/2023/QĐ-UBND ngày 03/8/2023 về việc quy định phân cấp quản lý nhà nước về du lịch trên địa bàn tỉnh Nghệ An. Đồng thời ban hành văn bản hướng dẫn thực hiện Quyết định số 18/2023/QĐ-UBND ngày 03/8/2023 của UBND tỉnh. Tham mưu UBND tỉnh trình Hội đồng nhân dân tỉnh ban hành Nghị quyết số 33/NQ-HĐND về danh mục dịch vụ sự nghiệp công sử dụng ngân sách nhà nước trong lĩnh vực du lịch trên địa bàn tỉnh. Ban hành Kế hoạch số 06/KH-UBND ngày 05/01/2023 về phát triển du lịch năm 2023, đồng thời xây dựng kịch bản và giải pháp chủ yếu thực hiện Kế hoạch phát triển du lịch năm 2023.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2897/quantritintuc202311/13638365455260887769.png)
Đồng chí Nguyễn Thị Thành An - PGĐ Sở báo cáo Kiểm điểm tập thể lãnh đạo Sở
Đồng thời, tập trung nâng cao chất lượng nguồn nhân lực du lịch. Tổ chức thành công các Hội thi nhằm tạo nâng cao nghiệp vụ cho đội ngũ người lao động trên địa bàn toàn tỉnh như: Hội thi nghiệp vụ Lễ tân cấp tỉnh năm 2023, Hội thi ẩm thực chế biến món ăn từ Sen tỉnh Nghệ An năm 2023, Hội thi Nghiệp vụ lễ tân 03 tỉnh Thanh Hoá - Nghệ An - Hà Tĩnh năm 2023... Công tác cải cách hành chính đạt được những kết quả tích cực. 100% TTHC của Sở được cung ứng dịch vụ công trực tuyến toàn trình; là 14/26 TTHC của Sở được cắt giảm thời gian giải quyết từ 03-10 ngày. Thực hiện tốt việc chuyển đổi số trong lĩnh vực du lịch. Tiếp tục triển khai có hiệu quả Cổng thông tin du lịch thông minh. Đồng thời, phối hợp đơn vị tư vấn xây dựng và hoàn thiện kế hoạch thuê dịch vụ CNTT: “Cổng thông tin du lịch và ứng dụng du lịch thông minh tỉnh Nghệ An trên thiết bị di động, giai đoạn 2023-2025”. Đẩy mạnh liên kết du lịch giữa Nghệ An với các địa phương trong cả nước. Tiếp tục triển khai thực hiện Thỏa thuận liên kết phát triển du lịch giữa Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh và vùng Bắc Trung bộ mở rộng năm 2023; giữa 3 tỉnh Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh; giữa Nghệ An - Hưng Yên…
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2897/quantritintuc202311/12638365455372815363.png)
Đồng chí Võ Văn Dũng - Ủy viên BCH Tỉnh ủy, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị
Hội nghị đã tiến hành bỏ phiếu đề nghị xếp loại Tập thể Lãnh đạo Sở, đề nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy xếp loại đồng chí Giám đốc Sở và biểu quyết đánh giá xếp loại các đồng chí Phó Giám đốc Sở.
Phương Nguyễn - Sở Du lịch Nghệ An